Nâng cao hơn nữa ý thức phòng, chống dịch Covid-19 trong cộng đồng
Thời gian gần đây, số ca mắc Covid-19 trên địa bàn tỉnh gia tăng, trong đó có nhiều ca bệnh được ghi nhận trong cộng đồng.Vì vậy, để bảo vệ những thành quả chống dịch mà tỉnh ta đã đạt được trong thời gian qua, giữ vững “vùng xanh”, việc đề cao cảnh giác và thận trọng hơn nữa trước dịch là nhiệm vụ không chỉ của các ngành, địa phương mà còn trách nhiệm của mỗi người dân.
Theo số liệu của Ban Chỉ đạo phòng chống Covid-19 tỉnh công bố, tính đến 7 giờ ngày 8/1/2022, tỉnh ta đã ghi nhận 1.225 trường hợp mắc Covid-19, trong đó có 903 ca phát hiện tại các cơ sở, các nơi cách ly và 322 ca phát hiện tại cộng đồng.
Tiến sĩ, bác sĩ Võ Văn Thanh- Giám đốc Sở Y tế cho biết: Việc số ca F0 trong cộng đồng trên địa bàn tỉnh gia tăng trong thời gian qua là điều khó tránh khỏi, khi người dân từ vùng xanh, vùng vàng đến/về địa bàn tỉnh rất nhiều. Nhiều ca bệnh, chùm ca bệnh trên địa bàn tỉnh cũng xuất phát từ những trường hợp này, trong khi tỉnh ta chỉ áp dụng các biện pháp cách ly y tế đối với người dân trở về từ các địa phương có cấp độ dịch 3 hoặc 4.
Dù nằm trong dự tính, nhưng việc số ca mắc Covid-19 trong cộng đồng ngày một tăng cao chính là điều đáng lo ngại và phản ánh một thực tế là người dân thực hiện các khuyến cáo phòng dịch chưa tốt. Vẫn còn một bộ phận người dân chưa ý thức được việc tự bảo vệ sức khỏe bản thân và gia đình, cộng đồng khi di chuyển từ các vùng có ca mắc Covid-19 cộng đồng đến/về tỉnh, chưa thực hiện tốt thông điệp 5K.
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126-gmail.com/image(20).png)
Tiêm vắc xin đầy đủ chính là một trong những giải pháp phòng, chống dịch quan trọng. Ảnh: TH
Theo khẳng định của ngành Y tế, về cơ bản dịch bệnh đang được kiểm soát hiệu quả, các ổ dịch cộng đồng được kiểm soát phù hợp với “mục tiêu kép”, nhưng trong thời gian tới, số ca mắc Covid-19 sẽ còn gia tăng, trong đó số ca mắc trong cộng đồng sẽ tiếp tục xuất hiện ở nhiều địa phương. Bởi, mầm bệnh đã tồn tại trong cộng đồng, nhiều ca bệnh không có triệu chứng, không rõ nguồn lây và liên quan đến người trở về từ vùng dịch…Mặt khác, trong thời điểm cuối năm và dịp Tết Nguyên đán Nhâm Dần 2022, người dân được nghỉ dài ngày nên việc tụ tập đông người là khó tránh khỏi. Điều đó dẫn đến nguy cơ xuất hiện, bùng phát nhiều ổ dịch mới và gia tăng các trường hợp mắc Covid-19 trong cộng đồng là rất cao.
Để thực hiện được mục tiêu vừa chống dịch hiệu quả, bảo vệ sức khỏe người dân, vừa phát triển kinh tế, bảo đảm an sinh xã hội theo tinh thần Nghị quyết số 128/NQ-CP của Chính phủ, đòi hỏi các cấp, các ngành và mỗi người dân cần cảnh giác cao độ trước dịch bệnh; tuyệt đối không được chủ quan, lơ là phòng dịch.
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126-gmail.com/image(21).png)
Cùng với các biện pháp của ngành chức năng thì người dân cần nêu cao ý thức phòng tránh dịch. Ảnh: T.H