Chủ tịch nước: Thành Đoàn TP.HCM khơi nguồn nhiều phong trào sáng tạo
Sáng 6-9 tại TP.HCM, Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng gặp gỡ, biểu dương các thế hệ chiến sĩ, tình nguyện viên các thời kỳ, gia đình nuôi tiêu biểu 30 năm các chương trình, chiến dịch tình nguyện hè của thanh niên TP.HCM (1994 - 2023).
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126/1(38).jpg)
Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng phát biểu tại buổi gặp.
Cùng dự buổi gặp còn có Bí thư Thành ủy TP.HCM Nguyễn Văn Nên, Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn Bùi Quang Huy, thường trực một số tỉnh, thành ủy. Thành Đoàn TP.HCM cho biết hơn 200 đại biểu dự chương trình liên quan đến các hoạt động tình nguyện hè.
Hội ngộ chiến sĩ tình nguyện hè các thời kỳ
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126/2(30).jpg)
Lãnh đạo Thành Đoàn TP.HCM đón các đại biểu về tham dự chương trình.
Các đại biểu được chọn tham gia chương trình là chiến sĩ tình nguyện các thời kỳ của hai chương trình Tiếp sức mùa thi, Gia sư áo xanh cùng các chiến dịch tình nguyện: Mùa hè xanh, Hoa phượng đỏ, Kỳ nghỉ hồng, Hành quân xanh.
Cạnh đó còn có các văn nghệ sĩ, phóng viên báo chí gắn bó với phong trào tình nguyện hè của TP.HCM 30 năm qua.
Đặc biệt, một số đại biểu là đại diện cho hàng nghìn gia đình nuôi quân đã gắn bó cùng bao thế hệ chiến sĩ tình nguyện của thành phố, ngay những ngày đầu chiến dịch Ánh sáng văn hóa hè từ năm 1994.
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126/3(27).jpg)
Khánh thành công trình Thắp sáng đường quê do chiến sĩ Mùa hè xanh TP.HCM thực hiện tại Bến Tre năm 2023.
Cuộc gặp vừa bắt đầu trong không khí thân tình, cởi mở. Cách riêng với Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng có thể gọi là "trở về nhà". Ông nguyên là bí thư Thành Đoàn TP.HCM từ tháng 3-2003 cho đến khi được Thành ủy TP.HCM điều động làm bí thư Quận ủy 12 vào tháng 11-2004.
Đặc biệt, trong nhiều năm công tác tại Thành Đoàn với nhiều chức vụ, vị trí khác nhau, Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng đã làm chỉ huy trưởng chiến dịch tình nguyện Mùa hè xanh cấp thành phố từ 1999 - 2002.
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126/4(19).jpg)
Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng phát biểu tại buổi gặp.
Ngoài ghi nhận, biểu dương các điển hình tình nguyện hè, chương trình mong muốn là nơi gặp gỡ, giao lưu của chiến sĩ tình nguyện các thời kỳ, gia đình nuôi có nhiều đóng góp, gắn bó với các chương trình, chiến dịch tình nguyện hè của thanh niên TP.HCM qua 30 năm.
Đây cũng là dịp cùng trao đổi, chia sẻ, lắng nghe ý kiến góp ý cho các hoạt động, phong trào tình nguyện của thanh niên thành phố thời gian tới.
Thanh niên luôn được lãnh đạo thành phố lắng nghe
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126/5(13).jpg)
Bí thư Thành ủy TP.HCM Nguyễn Văn Nên phát biểu tại buổi gặp mặt.
Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng nói qua nhiều vị trí và nhiều nơi công tác, ông cảm nhận rõ dù Thành Đoàn TP.HCM là nơi khởi nguồn nhiều phong trào sáng tạo của tuổi trẻ cả nước nhưng mỗi cán bộ luôn tự đòi hỏi cao ở chính mình.
Chính yêu cầu ấy đã giúp các bạn luôn tìm tòi, nghĩ ra các hoạt động, phong trào đáp ứng nhu cầu xã hội, thực tiễn cuộc sống.
Mà cũng không nơi nào, theo Chủ tịch nước, thanh niên luôn được lãnh đạo lắng nghe, hỏi ý kiến trước nhiều vấn đề lớn của thành phố.
Và khi thanh niên chưa nghĩ ra, chưa làm thêm được gì mới, lãnh đạo thành phố lại “trách yêu” thanh niên tụi bây chỉ tới vậy thôi à! Chủ tịch nước nói điều ấy là động lực lớn cho thanh niên trên hành trình phát triển.
Từ vị thế người đã từng sống giữa phong trào, ông Thưởng nói rất vui với cách gọi “sinh viên Bác Hồ” mà nhiều già làng, trưởng bản, bà con ở các vùng quê gọi chiến sĩ tình nguyện của TP.HCM.
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126/6(12).jpg)
Bí thư Thành Đoàn TP.HCM Phan Thị Thanh Phương phát biểu tại chương trình Chủ tịch nước gặp gỡ các thế hệ tình nguyệ.
Tuy vậy, ông Thưởng nói cũng là tình nguyện nhưng cần phải suy nghĩ khác hơn, có yêu cầu cao hơn trong bối cảnh hiện nay.
Ông dẫn chứng với mục tiêu thu nhập bình quân đầu người của TP.HCM đạt con số 15.000 USD như mục tiêu hướng đến, thanh niên sẽ làm gì và phải làm gì?
Chủ tịch nước nhắc lại từng cái tên các nhạc sĩ, nhà báo, cán bộ Đoàn gắn bó với tình nguyện qua năm tháng bằng những ký ức khó quên, kỷ niệm còn mãi mà ông bảo bồi hồi, xúc động khi hôm nay được gặp lại.
Ông Thưởng cho rằng Thành Đoàn không chỉ là tên một tổ chức, mà phải là hình ảnh của lớp trẻ sẵn sàng vươn tới, cống hiến. Ông nói đó là tổ chức Đoàn duy nhất cấp thành phố của cả nước đã hai lần được trao tặng danh hiệu anh hùng.
Ông mong mỗi cán bộ Thành Đoàn nói riêng và thanh niên thành phố nói chung sẽ lập thêm nhiều kỳ tích mới đáp ứng nguyện vọng của thanh niên, xứng đáng với kỳ vọng của lãnh đạo thành phố.
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126/z4673405782259_c3f26dd3e98d9feb85a70259bad32560.jpg)
Nguyên bí thư Thành Đoàn Nguyễn Hoàng Năng, chỉ huy trưởng Ánh sáng văn hóa hè 1994, chia sẻ hồi ức về tình nguyện.
“Mong các bạn tiếp tục nghĩ ra các phong trào mới, có thể nhân rộng ra cả nước, tạo nhiều cảm xúc như thế hệ trước tôi và sau tôi đã làm”, Chủ tịch nước nhắn nhủ trong lời kết chương trình.
Bí thư Thành ủy TP.HCM Nguyễn Văn Nên bày tỏ cuộc gặp trong không khí thân tình, ấm áp để cùng nhắc nhớ một chặng đường dài vô cùng ý nghĩa của tuổi trẻ thành phố.
Và ông cảm ơn Chủ tịch nước đã đến cuộc gặp này, tin rằng tuổi trẻ TP.HCM sẽ được truyền thêm động lực qua trải nghiệm, kinh nghiệm của cá nhân Chủ tịch nước khi có thời thanh niên sôi nổi tại TP.HCM trước đây.
Bí thư Nguyễn Văn Nên nói hoạt động tình nguyện đã để lại nhiều kỷ niệm tốt đẹp, ấn tượng sâu đậm không thể nào quên.
Ông cho biết đã đọc nhiều trang nhật ký, xem nhiều hình ảnh của các chiến sĩ tình nguyện và rất xúc động, thấy mình như trẻ lại khi có mặt trong chương trình này.
![](/upload/2000815/fck/tranducktvn126/z4673405797141_8afa12ffac121c4ee24667110e7d42d6.jpg)
Bác sĩ Trần Văn Khanh: "Đội hình chuyên đã giúp tận dụng chuyên môn của sinh viên từng ngành, giúp bà con nhiều hơn".