Hội nghị tập huấn thúc đẩy Chương trình khởi nghiệp, lập nghiệp, thanh niên làm kinh tế tham gia xây dựng nông thôn mới cho ĐVTN huyện Kon Rẫy
Ngày 05/10/2023, Tại Hội trường Trung tâm Chính trị huyện Kon Rẫy, Trung tâm Hỗ trợ Thanh niên phối hợp với Hội LHTN Việt Nam tỉnh Kon Tum tổ chức Hội nghị tập huấn thúc đẩy Chương trình khởi nghiệp, lập nghiệp, thanh niên làm kinh tế tham gia xây dựng nông thôn mới đợt II năm 2023 cho gần 70 ĐVTN trên địa bàn huyện.
![](/upload/2000815/fck/tuyengiao1/369244919_645918327711984_8843075850809730338_n.jpg)
Toàn cảnh buổi tập huấn.
Hội nghị tập huấn với chuyên đề “Kỹ thuật nuôi gia cầm, thủy cầm và cách phòng trừ dịch bệnh trên đàn gia cầm” các học viên đã được Báo cáo viên Phạm Mạnh Cường - Trưởng phòng Chăn nuôi Thú y, Chi cục Chăn nuôi và Thú y tỉnh đã giới thiệu, chia sẽ kiến thức chăn nuôi và công tác thú y trên địa bàn huyện cùng các quy trình, kỹ thuật trong chăn nuôi, từ việc xây dựng chuồng trại, chọn giống, thức ăn, chuẩn bị các điều kiện chăn nuôi phù hợp với các tiêu chuẩn, các loại bệnh gia cầm, thủy cầm hay mắc phải để chủ động trong các biện pháp phòng tránh và điều trị.
Ngoài ra kiến thức về cách xử lý chất thải trong chăn nuôi bằng cách sử dụng các phụ phẩm nông nghiệp sẵn có tại địa phương giúp giữ được vệ sinh môi trường, tận dụng được nguồn chất thải và tiết kiệm được các chi phí phát sinh. Việc chăn nuôi gia cầm, thủy cầm an toàn sinh học phải đảm bảo được các tiêu chí sạch từ chuồng trại đến các nguồn thức ăn, nước uống và thực hiện tốt quy trình thú y về vệ sinh phòng bệnh cho đàn vật nuôi.
![](/upload/2000815/fck/tuyengiao1/370280786_645918341045316_49169027712576379_n.jpg)
Các học viên đi tham quan thực tiễn mô hình chăn nuôi giống gà siêu trứng.